
Sự khác biệt giữa đèn LED high-bay và đèn truyền thống
Sự khác biệt giữa đèn LED high-bay và đèn LED highbay cung cấp chính của đèn LED truyền thống, khi nói đến highbay, chúng ta biết rằng rất nhiều loại
Chuyên gia thiết kế chiếu sáng nhà kho và các giải pháp tiết kiệm năng lượng. Chúng tôi cung cấp đèn LED hiệu suất cao và hệ thống điều khiển thông minh để tối đa hóa khả năng chiếu sáng và giảm chi phí vận hành cho không gian lưu trữ và công nghiệp của bạn.
MasonLED cung cấp các giải pháp chiếu sáng phù hợp cho đường phố, kho hàng, nhà máy, bãi đỗ xe và kho lạnh. Với hỗ trợ ODM/OEM tùy chỉnh, chúng tôi tối ưu hóa quang học, quản lý nhiệt và đánh giá IP phù hợp với nhu cầu dự án của bạn – được hỗ trợ bởi 16+ năm kinh nghiệm và phòng thí nghiệm được CNAS công nhận.
Chiếu sáng kho hàng là xương sống của hoạt động logistics và lưu trữ, ảnh hưởng trực tiếp đến hiệu quả vận hành, an toàn cho công nhân và chi phí năng lượng. So với các hệ thống halide kim loại truyền thống hoặc natri áp suất cao, công nghệ LED mang lại Tiết kiệm năng lượng từ 50–75%, tuổi thọ sử dụng vượt quá 50.000 giờ, và giảm đáng kể yêu cầu bảo trì.
Môi trường kho hàng đặt ra những yêu cầu đặc biệt đối với đèn chiếu sáng: trần cao, lối đi hẹp, vật cản giá đỡ, tích tụ bụi và rung động do xe nâng gây ra. Một thiết kế chiếu sáng hiệu quả phải không chỉ giải quyết mức độ chiếu sáng mà còn đảm bảo độ đồng đều, kiểm soát chói, chiếu sáng thẳng đứng và độ tin cậy lâu dài.
Hướng dẫn này đóng vai trò là tài liệu tham khảo kỹ thuật toàn diện dành cho các quản lý cơ sở, chuyên gia mua sắm và chuyên gia kỹ thuật — bao gồm các khung tiêu chuẩn, tham số hiệu suất, lựa chọn sản phẩm, thiết kế quang học, bố trí và lắp đặt, điều khiển thông minh và đảm bảo chất lượng.
IES LM-79 – Phương pháp được phê duyệt cho đo điện và quang học của các sản phẩm chiếu sáng thể rắn. Tiêu chuẩn này xác định môi trường thử nghiệm, quy trình và các tham số để đo tổng thông lượng sáng, công suất điện, hiệu suất sáng, phân bố cường độ và đặc tính sắc độ của đèn LED. LM-79 yêu cầu phương pháp quang phổ tuyệt đối, đo trực tiếp tổng lượng sáng phát ra từ đèn thay vì phương pháp tương đối được sử dụng cho các thiết bị truyền thống. Kiểm tra LM-79 là bắt buộc đối với DLC, ENERGY STAR và hầu hết các chương trình chứng nhận lớn.
IES LM-80 – Phương pháp được phê duyệt để đo độ sáng duy trì của các nguồn sáng LED. Công suất ánh sáng LED giảm dần theo thời gian thay vì hỏng đột ngột, khiến việc dự đoán vòng đời trở nên rất quan trọng. LM-80 yêu cầu kiểm tra các gói LED, mảng và mô-đun trên một tối thiểu 6.000 giờ (khuyến nghị 10.000 giờ) tại nhiệt độ nhiều vỏ (thường là 55°C, 85°C và nhiệt độ xác định thứ ba) để đo lumen và duy trì màu sắc theo thời gian.
IES TM-21 – Dự báo khả năng bảo trì lumen lâu dài cho các nguồn sáng LED. Tiêu chuẩn này sử dụng dữ liệu kiểm tra LM-80 để ngoại suy vòng đời L70 (thời gian bảo trì đến 70% lumen) và L50, cung cấp cơ sở cho các yêu cầu bảo hành và tính toán chi phí vòng đời.
IES LM-84 – Phương pháp được phê duyệt để đo dòng sáng và duy trì màu sắc của đèn LED, động cơ chiếu sáng và thiết bị đèn. LM-84 nâng phép đo từ cấp độ gói LED lên Mức chiếu sáng hoàn chỉnh, đánh giá hiệu suất trong điều kiện vận hành thực tế.
IES RP-7 – Thực hành được khuyến nghị: các cơ sở công nghiệp chiếu sáng. Đây là tiêu chuẩn chuẩn cho thiết kế chiếu sáng kho và công nghiệp, bao gồm các hệ thống chiếu sáng trong nhà và ngoài trời mới cho các cơ sở mới cũng như thiết kế lại các thiết bị hiện có. Các khuyến nghị dựa trên các thực hành chiếu sáng chất lượng bao gồm: di chuyển an toàn của phương tiện và con người, nâng cao năng suất và sự thoải mái cho nhân viên, tiết kiệm năng lượng và giảm thiểu bảo trì.
DLC duy trì Danh sách Sản phẩm Đủ điều kiện (QPL) có ảnh hưởng nhất về chiếu sáng LED hiệu suất cao trên toàn cầu. Yêu cầu DLC là tiêu chuẩn thực tế cho các chương trình hoàn trả tiện ích khắp Bắc Mỹ.
SSL V5.1 hiện đang hoạt động, với các yêu cầu về chất lượng phổ (chói) và khả năng điều khiển. SSL V6.0 được phát hành vào ngày 3 tháng 11 năm 2025, và đơn đăng ký có thể được nộp theo V6.0 bắt đầu từ ngày 5 tháng 1 năm 2026. V6.0 tăng ngưỡng hiệu quả tối thiểu trung bình là 14%, với một số sản phẩm cải thiện lên đến 19%.
Yêu cầu DLC chính cho sản phẩm high-bay:
Hiệu lực: DLC Premium thường yêu cầu ≥135–170 lm/W tùy loại
CCT: Phải tuân thủ ANSI C78.377-2017 về độ đồng nhất màu sắc
CRI: ≥70 tối thiểu
Suốt đời: ≥35.000 giờ L70
Khả năng điều chỉnh độ sáng: Hầu hết các loại high-bay đều phải bao gồm điều chỉnh độ sáng (thường là 0–10V) để được chỉ định là Premium
Khả năng điều khiển: Sản phẩm phải "sẵn sàng kiểm soát"
UGR (Đánh giá chói hợp nhất) : Đối với phân loại V5.1 Premium, yêu cầu UGR áp dụng cho High Bays và Low Bays. Giá trị UGR dao động từ 10 (không cảm nhận được sự khó chịu) đến 31 (khó chịu không thể chịu nổi), với ngưỡng DLC dao động từ 22 đến 28. V6.0 duy trì các quy định hiệu quả để tăng cường kiểm soát chói.
| Chứng nhận | Phạm vi | Thị trường chính |
|---|---|---|
| UL / ETL | Kiểm tra an toàn điện, kiểm tra linh kiện và cấp độ đèn chiếu sáng | Bắc Mỹ |
| CE | Tiêu chuẩn sức khỏe, an toàn và bảo vệ môi trường | Liên minh châu Âu |
| ENEC | Chứng nhận điện theo tiêu chuẩn châu Âu (độ nghiêm ngặt cao hơn CE) | Châu Âu |
| SAA | An toàn điện cho thiết bị chiếu sáng | Úc |
| CCC / CQC | Chứng nhận bắt buộc / Chứng nhận chất lượng Trung Quốc | Trung Quốc |
| Hạng Hiệu Suất | Phạm vi hiệu quả | Sự miêu tả |
|---|---|---|
| Cấp nhập môn | ≥100 lm/W | Yêu cầu cơ bản |
| Tiêu chuẩn | 130–150 lm/W | Loại thương mại phổ biến |
| Hiệu suất cao | ≥150 lm/W | Ngưỡng Premium DLC |
| Dẫn đầu | 160–180+ lm/W | Chiếu sáng kho hàng cao cấp |
Các hệ thống halide kim loại truyền thống thường gặp khó khăn trong việc duy trì công suất 60–80 lm/W sau khi đốt cháy ban đầu.
| CCT | Màu sắc: Ngoại hình | Ứng dụng kho được khuyến nghị |
|---|---|---|
| 3000 nghìn | Màu trắng ấm | Khu vực văn phòng, phòng nghỉ |
| 4000 nghìn | Màu trắng trung tính | Kho bãi chung, các hoạt động thường xuyên |
| 5000K | Trắng lạnh | Khu vực lấy hàng, khu vực giá cao, các nhiệm vụ chi tiết |
Chiếu sáng kho thường chỉ định 4000K–5000K, cân bằng giữa thị lực sắc nét và sự thoải mái của người lao động.
| Giá trị CRI | Phù hợp ứng dụng |
|---|---|
| CRI ≥ 70 | Kho bãi tổng hợp, logistics |
| CRI ≥ 80 | Lấy hàng, đóng gói, kiểm tra chất lượng |
| CRI ≥ 90 | Các nhiệm vụ quan trọng về màu sắc (nhận diện nhãn, phân loại sản phẩm) |
DLC yêu cầu CRI phải được xác minh và nhất quán với các thông số kỹ thuật đã nêu.
Mức tối thiểu chấp nhận được: PF ≥ 0.85
Thực hành tốt: PF ≥ 0.90
Chất lượng cao: PF ≥ 0,95
Hệ số công suất thấp dẫn đến giảm công suất hệ thống điện và có thể bị phạt phí điện lực.
| Xếp hạng IP | Mức độ bảo vệ | Khu vực kho phù hợp |
|---|---|---|
| IP20 | Không bảo vệ bụi/nước | Khu vực văn phòng sạch sẽ, khô ráo |
| IP54 | Chống bụi, nước bắn tung tóe | Kho bãi chung |
| Tiêu chuẩn IP65 | Vòi phun nước chống bụi | Môi trường bụi bặm, bến xếp hàng |
| Tiêu chuẩn IP66 | Vòi phun nước mạnh mẽ, chống bụi | Khu công nghiệp nặng, khu vực rửa trôi |
Môi trường kho chứa nhiều bụi thường yêu cầu tối thiểu IP65.
| Xếp hạng IK | Năng lượng tác động | Ứng dụng phù hợp |
|---|---|---|
| IK07 | 2 joules | Các khu vực công nghiệp chung, rủi ro thấp |
| IK08 | 5 joules | Kho hàng có lưu lượng xe nâng |
| IK09 | 10 Joules | Công nghiệp nặng |
| IK10 | 20 Joules | Môi trường cực kỳ rủi ro cao |
Định nghĩa: Thiết bị thiết kế cho chiều cao lắp đặt trên 6 mét (20 feet) .
Các ứng dụng tiêu biểu:
Các trung tâm phân phối lớn
Kho hàng giá cao
Nhà máy sản xuất
Trung tâm phân loại logistics
Các kiểu dáng phổ biến:
Vịnh cao kiểu UFO (tròn) – Hình dạng tròn, 100W–500W+, 12.000–70.000+ lumen, lý tưởng cho không gian kho mở
Khoang cao tuyến tính – Thiết kế hình chữ nhật, phù hợp cho chiếu sáng lối đi
Hướng dẫn chọn công suất:
| Chiều cao lắp đặt | Công suất khuyến nghị | Công suất lumen điển hình |
|---|---|---|
| 6–8 m | 100–150W | 15.000–22.000 lm |
| 8–12 m | 150–240W | 20.000–32.000 lm |
| >12 m | 240–300W+ | 32.000–45.000+ lm |
Định nghĩa: Thiết bị thiết kế cho chiều cao lắp đặt dưới 6 mét (20 feet) .
Các ứng dụng tiêu biểu:
Kho hàng nhỏ
Khu vực trưng bày bán lẻ
Không gian văn phòng và hành lang
Bãi đỗ xe
Sự khác biệt chính: Thiết bị khoang thấp thường sử dụng góc chùm rộng hơn (90°–120°) để chiếu đều ở độ cao thấp hơn; Thiết bị cao tầng sử dụng góc chùm hẹp hơn (60°–90°) để tập trung ánh sáng lên mặt làm việc.
Khoang cao tầng UFO: Tốt nhất cho diện tích sàn kho mở yêu cầu chiếu sáng chung đồng đều
Khoang cao tuyến tính: Tốt nhất cho lối đi hẹp và khu vực có giá đỡ nơi phân bố ánh sáng theo hướng có lợi
ANSI/IES RP-7-21 cung cấp các mục tiêu độ sáng duy trì được khuyến nghị cho các khu vực kho khác nhau:
| Khu vực kho hàng | Độ sáng khuyến nghị (fc) | Độ sáng khuyến nghị (lux) | Ghi chú |
|---|---|---|---|
| Lưu trữ số lượng lớn (truy cập không thường xuyên) | 5–10 FC | 50–100 lux | Chỉ dành cho xe nâng |
| Kho lưu trữ chung (lưu trữ chủ động) | 20–30 FC | 200–300 lux | Mục tiêu phổ biến nhất |
| Lấy hàng và đóng gói | 30–50 FC | 300–500 lux | Các cấp độ cao hơn giúp giảm lỗi chọn |
| Bến vận chuyển và nhận hàng | 30–50 FC | 300–500 lux | Vùng chuyển tiếp |
| Kiểm soát / kiểm tra chất lượng | 50–100 FC | 500–1000 lux | Khuyến nghị CRI 80+ |
| Lối đi giữa các giá cao (30+ ft) | 15–30 FC ở cấp sàn | 150–300 lux | Yêu cầu quang học hẹp |
Đối với các công việc kho hàng chung, IES RP-7 khuyến nghị 300–500 lux. Trong các lắp đặt thực tế, thiết kế theo chiều cao sẽ bù đắp cho sự tích tụ bụi và lão hóa. OSHA 29 CFR 1926.56 yêu cầu tối thiểu 5 FC.
Độ sáng dọc trên mặt giá đỡ quan trọng ngang với độ sáng sàn ngang. Đối với việc chọn đơn hàng, các mục tiêu thiết kế hiệu quả dựa trên ANSI/IES RP-7 và quan sát hiện trường:
| Vị trí giá đỡ | Độ sáng khuyến nghị | Ghi chú |
|---|---|---|
| Giá đỡ trên cùng | 60–80 FC | Gần nguồn sáng nhất, kiểm soát chói rất quan trọng |
| Khung giữa | 40–50 FC | Phạm vi tối ưu để quét mã vạch |
| Giá đỡ dưới (tầng sàn) | 30–40 FC | Ngăn chặn lỗi "hang động" và lỗi chọn |
RP-7 nhấn mạnh độ sáng dọc trên mặt giá đỡ với tỷ lệ đồng đều không thấp hơn 3:1.
Trong môi trường kho hàng, sản lượng ánh sáng giảm dần theo thời gian do:
Khấu hao lumen của nguồn LED
Tích tụ bụi bẩn về các thiết bị
Ảnh hưởng của nhiệt độ môi trường
IES RP-7 khuyến nghị thiết lập lịch trình bảo trì phù hợp để xử lý khấu hao nhẹ và tích tụ bụi bẩn. Thiết kế nên tính đến một hệ số bảo trì từ 0.7–0.8.
Ghi chú phê bình: Công thức đơn giản được tìm thấy trên nhiều trang web — lumen cần thiết = diện tích × nến chân — là không đúng đối với kho hàng. Nó giả định rằng mọi lumen do thiết bị tạo ra đều đến bề mặt làm việc với độ bền tối đa, điều này không đúng với các kho có trần cao, giá đỡ và sàn bê tông.
| Loại phân phối | Góc chùm tia | Ứng dụng tốt nhất |
|---|---|---|
| Hẹp (Spot) | 15°–30° | Giá cao, theo từng nhiệm vụ, lối đi giá cao |
| Trung bình | 60°–90° | Chung cao tầng, kho bãi |
| Rộng (Flood) | 90°–120° | Khu vực thấp, thoáng đãng |
Tối ưu hóa lối đi: Quang học hẹp (phân bố lối đi từ 60°–90°) cần thiết để đẩy đèn xuống giữa các giá đỡ mà không lãng phí đèn trên mặt trên giá đỡ.
Tệp IES (định dạng ANSI/IES LM-63-19) là các tệp dữ liệu quang học tiêu chuẩn trong ngành mô tả sự phân bố ánh sáng ba chiều của đèn chiếu sáng. Những tệp này rất cần thiết cho:
Thiết kế và mô phỏng ánh sáng bằng phần mềm DIALux hoặc AGi32
So sánh hiệu suất đèn giữa các nhà sản xuất
Xác minh sự tuân thủ các thông số kỹ thuật thiết kế
Gửi DLC (xác minh UGR sử dụng file .ies đã gửi)
Chỉ số chất lượng: Nhà sản xuất uy tín nên cung cấp file IES cho tất cả các cấu hình quang học khi có yêu cầu.
Đánh giá chói hợp nhất (UGR) Dự đoán mức độ chói gây khó chịu do hệ thống chiếu sáng tạo ra. Ánh nhìn khó chịu có thể gây khó chịu, đau đầu hoặc mỏi mắt.
UGR < 22 được chấp nhận rộng rãi cho các ứng dụng kho bãi
Ngưỡng UGR dưới DLC dao động từ 22 đến 28 dựa trên Chỉ định Sử dụng Chính
Các sản phẩm có thiết kế chống chói tốt hơn giúp giảm đau đầu và mỏi mắt do chói mắt, hỗ trợ hiệu suất công việc và tăng sự thoải mái cho người ngồi
Chiều cao lắp đặt cao hơn đòi hỏi góc dầm hẹp hơn để duy trì độ sáng phù hợp tại mặt làm việc
Sử dụng quang học low-bay ở độ cao cao dẫn đến độ sáng không đủ và độ đồng đều kém
| chiều cao trần nhà | Loại đèn |
|---|---|
| < 6 m (20 ft) | Low-bay |
| 6–9 m (20–30 ft) | Khoang cao (UFO) |
| 9–15 m (30–50 ft) | Ghế cao công suất cao |
Quy tắc chung: Khoảng cách giữa các thiết bị nên là Chiều cao lắp đặt 1.0–1.5 ×.
| Chiều cao lắp đặt | Khoảng cách khuyến nghị |
|---|---|
| 6 m | 6–9 m |
| 8 m | 8–12 m |
| 10 m | 10–15 m |
| 12 m | 12–18 m |
Tỷ lệ khoảng cách trên chiều cao (SHR) : Hầu hết các đèn LED high-bay đều có SHR lý tưởng là 1.0–1.5.
Hướng dẫn riêng cho từng ứng dụng:
Chiếu sáng lối đi: Lịch thi đấu vị trí nằm giữa các lối đi, không quá tải
Khu vực mở: Sử dụng mẫu lưới với khoảng cách nhất quán ở cả hai chiều
Độ lệch tường: Hàng đầu tiên của các thiết bị cách khoảng một nửa khoảng cách từ tường
| Công suất MH hiện có | Thay thế LED điển hình | Tiết kiệm năng lượng |
|---|---|---|
| 250W MH | Đèn LED 80–100W | 60–68% |
| 400W MH | Đèn LED 120–150W | 63–70% |
| 1000W MH | Đèn LED 200–300W | 70–80% |
Cảnh báo quan trọng:
Một đèn halide kim loại 400W thực sự tiêu thụ khoảng 458W (bao gồm tổn thất ballast); một đèn LED tương đương 150W chỉ tiêu thụ một phần ba năng lượng
Khoảng cách hiện có gần như không bao giờ khớp với yêu cầu của đèn LED — Quang học LED về cơ bản khác với MH
Cảnh báo thực tế: Việc cải tạo trung tâm phân phối thực phẩm với khoảng cách MH đã dẫn đến lối đi tối màu và chói quá mức — sau khi điều chỉnh (giảm 22% số thiết bị, chiều cao lắp đặt thấp hơn 0,8m, quang học bất đối xứng), họ đã đạt được Độ sáng đo được cao hơn 18% với ít thiết bị hơn
| Môi trường | Yêu cầu chính | Lý do |
|---|---|---|
| Kho lạnh / tủ đông | Driver chịu nhiệt độ thấp, IP65+ | Đèn LED hoạt động tốt trong điều kiện lạnh, nhưng trình điều khiển có thể hỏng dưới -20°C |
| Môi trường bụi bặm | IP5X+, vỏ kín | Tích tụ bụi làm giảm ánh sáng phát ra và gây quá nhiệt |
| Khu vực rửa sạch | Vật liệu chống ăn mòn IP65+ | Nước thấm vào và tiếp xúc hóa chất |
| Khu vực dễ rung động | Xếp hạng IK, lắp đặt chắc chắn | Mỏi cơ học và hỏng kết nối |
| Loại điều khiển | Chức năng | Tiết kiệm năng lượng điển hình |
|---|---|---|
| Thu hoạch ánh sáng ban ngày | Điều chỉnh ánh sáng dựa trên ánh sáng tự nhiên có sẵn | 20–40% |
| Cảm biến mức độ chiếm dụng | Bật/tắt đèn dựa trên sự hiện diện | 30–50% |
| Điều chỉnh tác vụ | Điều chỉnh mức ánh sáng dựa trên các nhiệm vụ cụ thể | 15–30% |
| Chế độ điều chỉnh độ sáng theo lịch trình | Giảm công suất trong những giờ không cao điểm | 20–35% |
Kết hợp với cảm biến thông minh, đèn LED kho hàng có thể đạt được tiết kiệm năng lượng lên đến 84%. DLC V5.1 yêu cầu tất cả các sản phẩm liệt kê phải có khả năng điều chỉnh độ sáng.
Điều chỉnh độ sáng 0–10V – Tiêu chuẩn ngành, tương thích rộng rãi
DALI (Giao diện chiếu sáng định địa chỉ kỹ thuật số) – Điều khiển tiên tiến, địa chỉ cá nhân
Điều khiển không dây – Zigbee, Bluetooth Mesh, LoRaWAN – để nâng cấp và linh hoạt
Cảm biến hồng ngoại thụ động PIR – Phát hiện sự hiện diện
Cảm biến DALI có thể cung cấp phạm vi từ 2m đến 16m chiều cao trần nhà, tự động điều chỉnh mức ánh sáng dựa trên ánh sáng ban ngày có sẵn.
| Loại thử nghiệm | Tiêu chuẩn | Mục đích |
|---|---|---|
| Kiểm tra quang học | IES LM-79 | Tổng thông lượng, hiệu quả, phân phối, CCT, CRI |
| Bảo trì Lumen | IES LM-80 + TM-21 | Dự đoán khấu hao lumen dài hạn |
| An toàn điện | UL/ETL, CE, ENEC | Cách điện, nối đất, độ bền điện môi |
| Bảo vệ xâm nhập | IEC 60529 | Xác minh xếp hạng IP |
| Bảo vệ va đập | IEC 62262 | Xác minh xếp hạng IK |
| Bảo vệ chống sét lan truyền | ANSI C136.2 | Miễn nhiễm điện áp chuyển tiếp |
| Thị trường | Các chứng chỉ bắt buộc | Khuyến nghị |
|---|---|---|
| Bắc Mỹ | UL / ETL | DLC, ENERGY STAR |
| Liên minh châu Âu | CE | ENEC, ENEC+ |
| Úc | SAA | — |
| Trung Quốc | CCC | CQC, Bảo tồn Năng lượng |
Khi đánh giá nhà sản xuất đèn LED kho hàng, hãy chú ý:
Phòng thí nghiệm kiểm tra nội bộ – Được CNAS công nhận hoặc tương đương
Khả năng truy xuất nguồn gốc – Hồ sơ kiểm tra ở cấp độ lô và sản xuất hàng loạt
Bảo đảm – Tối thiểu 3–5 năm đối với sản phẩm công nghiệp
Tài liệu tham khảo – Tệp IES, báo cáo kiểm tra, chứng chỉ có sẵn theo yêu cầu
Danh sách DLC QPL – Hiệu suất đã được xác minh, không chỉ đơn thuần là tính toán watt-lumen
| Khía cạnh | Những lưu ý chính |
|---|---|
| ỨNG DỤNG | Chiều cao lắp đặt, yêu cầu công việc, điều kiện môi trường |
| Tiêu chuẩn | IES LM-79/LM-80, ANSI/IES RP-7, DLC (nếu muốn giảm giá) |
| Hiệu lực | Tiêu chuẩn ≥130 lm/W; ≥150 lm/W hiệu suất cao |
| CCT | Kho tổng hợp 4000K–5000K; 5000K+ nhiệm vụ chi tiết |
| CRI | ≥70 tướng; ≥80 chọn hàng/đóng gói |
| Hệ số công suất | ≥0,90 (ưu tiên ≥0,95) |
| Xếp hạng IP | Tối thiểu IP54; IP65+ cho môi trường nhiều bụi |
| Xếp hạng IK | Dựa trên rủi ro; IK08–IK10 cho các khu vực có nguy cơ cao |
| Điều khiển | Khả năng điều chỉnh độ sáng (0–10V/DALI); Cảm biến sự chiếm dụng khi có thể |
| Chứng nhận | UL/ETL (NA), CE/ENEC (EU), SAA (AU), CCC (CN) tùy trường hợp |
| Tài liệu tham khảo | Tệp IES, báo cáo LM-80, chứng chỉ kiểm tra, điều khoản bảo hành |
| Chiều cao lắp đặt | >6m = cao tầng; <6m = vịnh thấp |
| Khoảng cách | 1.0–1.5 × chiều cao lắp đặt (sơ bộ) |
| Tính đồng nhất | ≤3:1 cho các khu vực nhiệm vụ trên mỗi RP-7 |
| Tiết kiệm năng lượng | LED so với halide kim loại: 50–75% |
Hướng dẫn này nhằm làm tài liệu tham khảo kỹ thuật cho các chuyên gia chỉ định, quản lý cơ sở vật chất và các chuyên gia mua sắm. Để được khuyến nghị cụ thể cho từng dự án, hãy tham khảo ý kiến nhà sản xuất đèn LED hoặc nhà thiết kế chiếu sáng có trình độ.





Đèn chiếu sáng của chúng tôi hỗ trợ nhiều cấu hình lắp đặt để phù hợp với các môi trường kho hàng, công nghiệp và thương mại đa dạng:

| Phương pháp lắp đặt | Sự miêu tả | Ứng dụng tốt nhất |
|---|---|---|
| Giá treo / treo | Thiết bị treo từ trần bằng cáp, xích hoặc thân cứng | Khu vực cao tầng (kho, phòng tập thể dục, sàn sản xuất) – lý tưởng cho chiều cao trần trên 6m |
| Gắn tường / Gắn tường | Thiết bị gắn trực tiếp lên bề mặt tường | Hành lang, cầu thang, lối ra, hệ thống chiếu sáng xung quanh |
| Lắp đặt sàn / mặt đất | Đèn dáng thấp lắp đặt ở hoặc gần mặt đất | Không gian trần thấp, đánh dấu lối đi hoặc chiếu sáng điểm nhấn khu vực công việc cụ thể |
| giá treo lõm | Thiết bị được nhúng sát vào các khoang trần hoặc tường | Khu vực trần thấp nơi không gian cao bị hạn chế, hoặc nơi cần thẩm mỹ sạch sẽ, tối giản |
| Giá đỡ nâng / nâng | Thiết bị được trang bị hệ thống nâng động cơ hoặc thủ công, cung cấp khả năng di chuyển thẳng đứng lên đến 20 mét | Trần nhà rất cao (ví dụ: nhà chứa máy bay, giếng trời lớn) – cho phép bảo trì an toàn ở mặt đất mà không cần giàn giáo |
Đội ngũ kỹ thuật của chúng tôi có thể đề xuất cấu hình lắp đặt tối ưu dựa trên chiều cao trần nhà, bố trí không gian và yêu cầu tiếp cận bảo trì.
Việc cung cấp đa dạng các loại ống kính quang học cho phép tùy chỉnh chính xác hiệu suất chiếu sáng cho các môi trường và ứng dụng đa dạng. Danh mục thấu kính của chúng tôi bao gồm nhiều góc tia, mức khuếch tán và mẫu phân bố — đảm bảo mỗi lắp đặt đạt được mục tiêu chiếu sáng cụ thể. Dưới đây là những lợi ích chính của việc lựa chọn ống kính đa dạng:

| Lợi | Sự miêu tả | Giá trị khách hàng |
|---|---|---|
| Tùy chỉnh theo ứng dụng cụ thể | Các môi trường khác nhau — từ lối đi hẹp và kho hàng cao cấp đến không gian bán lẻ mở — đòi hỏi sự phân bố ánh sáng rõ rệt. Các lựa chọn thấu kính của chúng tôi bao gồm phân bố kiểu I–V, góc chùm tia hẹp (15°–30°), trung bình (60°–90°) và góc chiếu rộng (90°–120°). | Tùy chỉnh ánh sáng theo yêu cầu chính xác của dự án — không phải là một thỏa hiệp chung cho tất cả |
| Tính linh hoạt trong thiết kế | Các ống kính với độ lan tỏa tia và mức khuếch tán khác nhau cho phép điều chỉnh theo chiều cao trần, bố trí giá đỡ và thông số khu vực công việc mà không cần thay thế toàn bộ đèn. | Điều chỉnh độ sáng và độ phủ phù hợp với hình học không gian — rút ngắn thời gian lặp lại thiết kế |
| Tối ưu hóa hiệu suất | Ống kính phù hợp giúp giảm chói, cải thiện độ đồng đều và tối đa hóa lượng lumen truyền ra mặt phẳng làm việc — ảnh hưởng trực tiếp đến sự thoải mái về thị giác, độ chính xác công việc và hiệu quả năng lượng. | Tiêu thụ năng lượng thấp hơn, ít thiết bị hơn và chất lượng chiếu sáng tốt hơn |
| Tính đa năng sẵn sàng cho tương lai | Khi việc sử dụng không gian thay đổi — từ lưu trữ đến lấy hàng rồi sản xuất — thay đổi thấu kính có thể tái sử dụng diện tích thiết bị mà không cần đi dây lại hay thay đổi cấu trúc. | Kéo dài vòng đời thiết bị và thích ứng với nhu cầu vận hành thay đổi với đầu tư tối thiểu |
Đội ngũ kỹ thuật của chúng tôi cung cấp hỗ trợ mô phỏng quang học (tệp IES, tính toán DIALux) để giúp bạn chọn thấu kính tối ưu cho ứng dụng cụ thể của mình — đảm bảo thiết kế chiếu sáng của bạn cung cấp ánh sáng đúng vị trí cần thiết.
Với đội ngũ R&D dày dạn kinh nghiệm và kinh nghiệm ứng dụng thực tế phong phú, MasonLED có lợi thế rõ rệt trong việc cung cấp các giải pháp chiếu sáng phù hợp cho khách hàng toàn cầu. Năng lực của chúng tôi trải rộng cả trong lĩnh vực công nghiệp và thương mại, cũng như các ứng dụng chiếu sáng thông minh và thông minh.
Chúng tôi đã thực hiện thành công các dự án chiếu sáng LED tùy chỉnh cho nhiều ứng dụng khác nhau, bao gồm:
Giao thông & Cơ sở hạ tầng – Hệ thống chiếu sáng tàu điện ngầm và đường bộ
Bán lẻ & Trưng bày – Biển quảng cáo và đèn tủ lạnh/tủ đông
Thực phẩm & Nông nghiệp – Chiếu sáng chuyên dụng cho các khu trưng bày thịt và rau quả
Kho bãi & Logistics – Đèn lưu trữ cao tầng và công nghiệp
Các dự án này đã được triển khai tại Úc, Đức, Pháp, Hoa Kỳ và các thị trường trọng điểm khác, thể hiện khả năng đáp ứng các tiêu chuẩn và yêu cầu hiệu suất khu vực đa dạng.
Khả năng ODM/OEM
Cơ sở hạ tầng sản xuất toàn diện và chuyên môn kỹ thuật của chúng tôi giúp chúng tôi trở thành đối tác đáng tin cậy cho cả các dự án ODM (Sản xuất thiết kế gốc) và OEM (Sản xuất thiết bị gốc). Chúng tôi xuất sắc trong:
Từ ý tưởng đến sản xuất – Từ thiết kế ban đầu và tạo mẫu đến sản xuất hàng loạt và giao hàng
Tùy chỉnh hoàn toàn – Thiết kế quang học, cơ khí, điện và nhiệt được thiết kế theo yêu cầu của bạn
Bảo vệ IP – Thỏa thuận bảo mật nghiêm ngặt để bảo vệ thiết kế độc quyền của bạn
Mở rộng linh hoạt – Chạy thử nghiệm đến các đơn đặt hàng container với đảm bảo chất lượng nhất quán
Dù bạn cần chỉnh sửa sản phẩm tiêu chuẩn hay thiết kế hoàn toàn mới, MasonLED đều cung cấp chiều sâu kỹ thuật và khả năng vận hành để đưa tầm nhìn của bạn ra thị trường.
R&D & Đổi mới
Phòng R&D của công ty có nhiều năm kinh nghiệm phát triển sản phẩm chiếu sáng LED và thành thạo các quy trình vận hành của nhiều dự án ODM/OEM. Nó có thể đáp ứng hiệu quả các yêu cầu khách hàng tùy chỉnh, đảm bảo cân bằng tối ưu giữa hiệu suất sản phẩm, chi phí và thời gian giao hàng.

Thiết kế ID

Kỹ thuật cơ khí

Kỹ thuật quang học

Kỹ thuật điện tử
Phòng thí nghiệm
Chúng tôi tích hợp chất lượng ở mọi giai đoạn sản xuất — từ thiết kế ban đầu và tìm nguồn nguyên liệu đến sản xuất và kiểm tra cuối cùng. Kiểm tra nghiêm ngặt trong quá trình sản xuất, tuổi thọ 72 giờ và xác minh quang học tại phòng thí nghiệm được CNAS công nhận đảm bảo mỗi đèn đều mang lại hiệu suất, độ tin cậy và an toàn nhất quán — hết đơn hàng này đến đơn hàng khác.

Kiểm tra độ tin cậy môi trường

Tích hợp Hệ thống Kiểm tra Hình cầu

Buồng Gia Nhiệt Đối Lưu Tự Nhiên

Phòng Lão hóa Nhiệt độ Cao

Kiểm tra độ tin cậy môi trường

Máy kiểm tra tia UV

Phòng thử nghiệm phun muối

Kiểm tra chống nước IP
Sức mạnh sản xuất
Quy trình sản xuất của chúng tôi dựa trên kiểm soát chất lượng nghiêm ngặt ở mọi giai đoạn – từ kiểm tra vật liệu đầu vào (IQC) đến kiểm tra cuối cùng. Mỗi đèn phải vượt qua các bài kiểm tra độ kín khí 100%, kiểm tra độ bền điện môi 100% và 100% kiểm tra tuổi thọ đốt cháy, đảm bảo không có lỗi về độ kín, an toàn điện và độ tin cậy lâu dài. Với những biện pháp nghiêm ngặt này, chúng tôi đảm bảo hiệu suất hoàn hảo trong mọi lô hàng.

dây chuyền sản xuất

Kiểm tra chịu áp cao 100%

Kiểm tra độ kín khí 100%

Sản phẩm được ủ 100%
Quản lý kho thông minh
Với trung tâm kho bãi rộng 5.000㎡ làm trung tâm, chúng tôi duy trì sự phối hợp vật liệu xuất sắc và sự linh hoạt trong sản xuất — giúp chúng tôi xử lý các dự án đô thị quy mô lớn, thích ứng với yêu cầu cấp bách của khách hàng và cung cấp sản xuất hàng loạt ổn định mà không thỏa hiệp.

Trung tâm kho bãi

Vận chuyển sản phẩm

Sự khác biệt giữa đèn LED high-bay và đèn LED highbay cung cấp chính của đèn LED truyền thống, khi nói đến highbay, chúng ta biết rằng rất nhiều loại

Tại Mason, chúng tôi đam mê cung cấp các giải pháp thiết kế chiếu sáng trên cao hiệu quả và mạnh mẽ. Là nhà cung cấp đáng tin cậy các sản phẩm chiếu sáng chất lượng cao, chúng tôi hiểu

Khi nói đến các nhà sản xuất đèn đường LED đáng tin cậy, Mason là một cái tên tỏa sáng rực rỡ. Dòng đèn đường LED ORO của chúng tôi, bao gồm thời trang và